Câu hỏi:
Chồng bà Trần Thu Huệ (huemaihoa@...) đi nghĩa vụ quân sự về không làm thủ tục nhập hộ khẩu, sinh con đầu lòng bà Huệ không làm được giấy khai sinh cho con mang họ bố, mà chỉ mang họ mẹ vì bà Huệ không có giấy đăng ký kết hôn. UBND phường yêu cầu bà phải có giấy đăng ký kết hôn nhưng chồng bà lại không có hộ khẩu. Trường hợp của bà Huệ cần phải có những giấy tờ gì để được nhận con?
Trả lời
Về vấn đề trên, Luật sư Lê Văn Đài, Văn phòng Luật sư Khánh Hưng, Đoàn Luật sư Hà Nội trả lời như sau:

Thủ tục đăng ký khai sinh được quy định tại Điều 15 Nghị định 158/2005/NĐ-CP ngày 27/12/2005 của Chính phủ về đăng ...